Ẹ̀rọ ìgbóná jẹ́ ètò ìgbóná àti ìtútù pàtàkì tí ó ń ṣàkóso ìwọ̀n otútù ilé rẹ ní gbogbo ọdún. Ìwọ̀n ṣe pàtàkì nígbà tí o bá ń ra ẹ̀rọ ìgbóná, àti pé àwọn ẹ̀rọ ìgbóná tí ó tó tọ́ọ̀nù mẹ́ta jẹ́ àṣàyàn tí ọ̀pọ̀ àwọn onílé fẹ́ràn. Nínú àpilẹ̀kọ yìí, a ó jíròrò iye owó ẹ̀rọ ìgbóná tí ó tó tọ́ọ̀nù mẹ́ta àti àwọn ohun tí ó ní ipa lórí iye owó rẹ̀.
Iye owo fifa ooru toonu mẹta le yatọ si da lori ọpọlọpọ awọn okunfa, pẹlu ami iyasọtọ, idiyele ṣiṣe agbara, awọn ibeere fifi sori ẹrọ ati awọn ẹya afikun. Ni apapọ, o le reti lati na $3,000 si $8,000 fun fifa ooru toonu mẹta.
Orúkọ ọjà ló ń kó ipa pàtàkì nínú iye owó tí wọ́n fi ń ta epo ìgbóná. Àwọn ilé iṣẹ́ tó gbajúmọ̀ tí wọ́n sì ní ìgbẹ́kẹ̀lé tó dájú sábà máa ń gba owó tó ga jù. Síbẹ̀síbẹ̀, fífi owó pamọ́ sí ilé iṣẹ́ tó ní orúkọ rere lè fún ọ ní ìfọ̀kànbalẹ̀ ní mímọ̀ pé ẹ̀rọ ìgbóná rẹ yóò pẹ́ tó, kò sì ní nílò àtúnṣe tó pọ̀.
Agbára ìṣiṣẹ́ jẹ́ ohun mìíràn tó ń nípa lórí iye owó tí a fi ń lo ẹ̀rọ ìgbóná. Àwọn ẹ̀rọ ìgbóná ní ìwọ̀n Agbára Ìṣiṣẹ́ Tí Ó Ṣeéṣe (SEER), èyí tó fi hàn pé agbára wọn ti ṣiṣẹ́ dáadáa. Bí ìdíwọ̀n SEER bá ṣe pọ̀ tó, bẹ́ẹ̀ ni ẹ̀rọ ìgbóná náà ṣe máa ṣiṣẹ́ dáadáa tó, ṣùgbọ́n iye owó rẹ̀ ga tó. Síbẹ̀síbẹ̀, fífi owó sínú ẹ̀rọ ìgbóná pẹ̀lú ìdíwọ̀n SEER gíga lè fi owó pamọ́ fún ọ lórí iye owó agbára rẹ ní ìgbà pípẹ́.
Àwọn ohun tí a nílò láti fi sori ẹrọ yóò ní ipa lórí iye owó fifa ooru tó tó tọ́ọ̀nù mẹ́ta. Tí ètò HVAC rẹ bá nílò àtúnṣe láti gba fifa ooru tuntun, èyí lè mú kí iye owó náà pọ̀ sí i. Ní àfikún, ibi tí ilé rẹ wà àti bí ẹ̀rọ ìta ṣe lè wọ̀lé yóò tún ní ipa lórí iye owó fífi sori ẹrọ.
Àwọn ẹ̀yà ara àti àwọn ohun èlò míràn yóò tún mú kí iye owó píńpù ooru tó tó tọ́ọ̀nù mẹ́ta pọ̀ sí i. Àwọn wọ̀nyí lè ní àwọn thermostat tí a lè ṣètò, àwọn ẹ̀rọ iyàrá oníyípadà, àwọn ètò ìfọ́mọ́ra tó ti ní ìlọsíwájú tàbí ìmọ̀ ẹ̀rọ ìdáàbòbò ohùn. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ẹ̀yà ara wọ̀nyí lè mú kí ìtùnú àti ìrọ̀rùn píńpù ooru pọ̀ sí i, wọ́n tún lè mú kí iye owó gbogbogbò pọ̀ sí i.
Nígbà tí o bá ń ronú nípa iye owó tí a fi ń lo ẹ̀rọ ìgbóná tí ó tó tọ́ọ̀nù mẹ́ta, o gbọ́dọ̀ ronú nípa rẹ̀ ju iye owó tí a fi ń lò tẹ́lẹ̀ lọ. Ẹ̀rọ ìgbóná tí ó gbowó lórí tí ó sì ní agbára tó dára jù àti àwọn ohun èlò míràn lè fi owó pamọ́ fún ọ nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín nípa dídín lílo agbára kù àti dín iye owó ìtọ́jú kù.
Ó tún ṣe pàtàkì láti ronú nípa àwọn ìfowópamọ́ tó ṣeéṣe láti inú owó ìtanràn ìjọba tàbí àwọn ìṣírí owó orí. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ilé iṣẹ́ ìpèsè omi àti àwọn ilé iṣẹ́ omi ló ń fúnni ní ìṣírí láti fi àwọn ètò ìgbóná àti ìtútù tó ń lo agbára sí i, èyí tó lè ran lọ́wọ́ láti san owó àkọ́kọ́ tí a fi ń san án fún ẹ̀rọ ìgbóná tó tó tọ́ọ̀nù mẹ́ta.
Láti ṣe ìṣirò iye owó tí ẹ̀rọ ìgbóná tó tó tọ́ọ̀nù mẹ́ta yóò ná, a gba ọ́ nímọ̀ràn láti bá onímọ̀ nípa HVAC tó ní orúkọ rere sọ̀rọ̀. Wọ́n lè ṣe àyẹ̀wò àwọn ohun tí ilé rẹ nílò kí wọ́n sì fún ọ ní àròjinlẹ̀ tó ní iye owó ẹ̀rọ ìgbóná, fífi sori ẹ̀rọ àti àwọn ohun èlò mìíràn tàbí àtúnṣe.
Ní ṣókí, iye owó tí a fi ń lo ẹ̀rọ ìgbóná ooru tí ó tó tọ́ọ̀nù mẹ́ta lè yàtọ̀ síra, ó sinmi lórí ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan bíi orúkọ rere tí a fi ń ṣe é, ìdíyelé agbára, àwọn ohun tí a nílò láti fi sori ẹ̀rọ àti àwọn ohun èlò míràn. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé owó tí a fi ń ṣe é tẹ́lẹ̀ lè ga, fífi owó sínú ẹ̀rọ ìgbóná ooru tí ó dára lè fúnni ní ìtùnú, ìṣiṣẹ́, àti ìfowópamọ́ ní àsìkò pípẹ́. Ó ṣe pàtàkì láti ṣe ìwádìí kíkún, fi àwọn iye owó wéra, kí o sì bá ògbóǹkangí kan sọ̀rọ̀ láti mọ iye tí ó dára jùlọ fún àwọn ohun tí a nílò láti fi mú kí ìgbóná àti ìtútù rẹ gbóná.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù kọkànlá-25-2023