Kí ni ìyàtọ̀ láàárín àwọn ẹ̀rọ ìgbóná ooru tí ó wà ní orísun afẹ́fẹ́ àti àwọn ẹ̀rọ ìgbóná afẹ́fẹ́ ìbílẹ̀?
FNi akọkọ, iyatọ wa ninu ọna itutu ati ẹrọ iṣiṣẹ, ti o ni ipa lori ipele itunu ti itutu.
Yálà ó jẹ́ afẹ́fẹ́ oníná tàbí afẹ́fẹ́ oníná tí ó pín sí méjì, àwọn méjèèjì ló ń lo afẹ́fẹ́ oníná. Nítorí pé afẹ́fẹ́ gbígbóná fẹ́ẹ́rẹ́ ju afẹ́fẹ́ tútù lọ, nígbà tí a bá ń lo afẹ́fẹ́ oníná fún ìgbóná, ooru máa ń wà ní apá òkè ara, èyí tí ó máa ń yọrí sí ìrírí ìgbóná tí kò tẹ́ni lọ́rùn. Ìgbóná afẹ́fẹ́ oníná lè ní onírúurú ìrísí ìparí, bíi ìgbóná abẹ́ ilẹ̀ àti radiators.
Fún àpẹẹrẹ, ìgbóná lábẹ́ ilẹ̀ máa ń yí omi gbígbóná káàkiri àwọn páìpù lábẹ́ ilẹ̀ láti mú kí ooru inú ilé pọ̀ sí i, èyí sì máa ń mú kí ooru má baà jẹ́ kí afẹ́fẹ́ gbígbóná fẹ́. Bí ìgbóná lábẹ́ ilẹ̀ ṣe máa ń mú kí ilẹ̀ gbóná, bẹ́ẹ̀ náà ni ìgbóná náà ṣe máa ń pọ̀ sí i, èyí sì máa ń mú kí ara tutù. Ní àfikún, ìgbóná afẹ́fẹ́ máa ń ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ ohun èlò ìtura láti gbé ooru jáde, èyí tó máa ń mú kí omi ara máa gbẹ láìka ìgbóná tàbí ìtútù sí, èyí tó máa ń yọrí sí afẹ́fẹ́ gbígbóná àti ìrẹ̀wẹ̀sì, èyí tó máa ń yọrí sí àìní ìtùnú.
Ni ilodi si, fifa ooru orisun afẹfẹ n ṣiṣẹ nipasẹ sisan omi, n ṣetọju awọn ipele ọriniinitutu ti o yẹ fun awọn iwa ti ara eniyan.
Èkejì, ìyàtọ̀ wà nínú àyíká iwọ̀n otútù tí ń ṣiṣẹ́, èyí tí ó ní ipa lórí iṣẹ́ tí ó dúró ṣinṣin ti ẹ̀rọ náà. Afẹ́fẹ́ afẹ́fẹ́ sábà máa ń ṣiṣẹ́ láàárín ìwọ̀n of -7°C sí 35°C;Jíjáde ìwọ̀n yìí yóò mú kí agbára náà dínkù gidigidi, àti ní àwọn ìgbà míì, àwọn ohun èlò náà lè ṣòro láti bẹ̀rẹ̀. Ní ìyàtọ̀ sí èyí, àwọn ẹ̀rọ ìgbóná afẹ́fẹ́ lè ṣiṣẹ́ ní ibi tí ó gbòòrò.láti -35°C sí 43°C, tí ó kún fún àwọn ohun tí a nílò fún ìgbóná ní àwọn agbègbè tí ó tutù gidigidi ní àríwá, ohun tí afẹ́fẹ́ ìgbóná ti ìbílẹ̀ kò lè bá mu.
Níkẹyìn, ìyàtọ̀ kan wà nínú àwọn ẹ̀yà ara àti ìṣètò, èyí tí ó ní ipa lórí iṣẹ́ pípẹ́ ti ẹ̀rọ náà. Àwọn ẹ̀rọ àti ìmọ̀-ẹ̀rọ tí a sábà máa ń lò nínú àwọn ẹ̀rọ ooru orísun afẹ́fẹ́ sábà máa ń ní ìlọsíwájú ju àwọn ti ẹ̀rọ afẹ́fẹ́ lọ. Ìdúróṣinṣin àti ìfaradà yìí mú kí àwọn ẹ̀rọ ooru orísun afẹ́fẹ́ dára ju àwọn ẹ̀rọ afẹ́fẹ́ ìbílẹ̀ lọ.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹsàn-án-13-2024

